สบายสบายเรดิโอ

แชท ฟังเพลง สบายสบาย ได้ที่นี่ !! สบายสบายเรดิโอ !! สถานีเพลงเพราะที่คุณฟังแล้วต้องติดใจ ♥

บ้านบ้าน  indexindex  CalendarCalendar  ช่วยเหลือช่วยเหลือ  ค้นหาค้นหา  รายชื่อสมาชิกรายชื่อสมาชิก  กลุ่มผู้ใช้กลุ่มผู้ใช้  ฟังเพลงออนไลน์ฟังเพลงออนไลน์  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in)  ติดต่อเราติดต่อเรา  

Share | 

ชาร์จเจอร์อเนกประสงค์

Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
Admin
เว็บมาสเตอร์
เว็บมาสเตอร์

ตั้งหัวข้อเรื่อง: ชาร์จเจอร์อเนกประสงค์   Fri Apr 22, 2011 9:27 pm

ผู้ผลิต POWER MAX Notebook Charger NC-9010 คงจะแอบเห็นโอกาสขายจากตรงนี้แหละครับ ก็เลยผลิตเจ้าชาร์จเจอร์อเนกประสงค์นี่ขึ้นมา โดยให้ทำงานในแบบ Switching Mode ซึ่งมีจุดเด่นดังนี้

รองรับแรงดันไฟฟ้าได้หลากหลายระดับ ตั้งแต่ 100V – 240V ที่ความถี่ 47Hz – 63Hz เรียกว่าครอบคลุมแรงดันไฟฟ้าและความถี่ของหลากหลายประเทศมากๆ
มีแรงดันขาออกตั้งแต่ 12V/15V/16V/18V/19V/20V และให้กระแสไฟฟ้า 4.5A หรือพูดง่ายๆ คือ จ่ายไฟได้สูงสุด 90 วัตต์นั่นเอง
ด้วยแรงดันขาออกระดับต่างๆ พร้อมกับหัวต่อหลากหลายแบบให้เลือก ทำให้ NC-9010 นี่สามารถชาร์จโน้ตบุ๊กได้นานายี่ห้อมาก
มีฟังก์ชั่นป้องกันกำลังไฟเกิน (Overload Protection), ป้องกันการลัดวงจร (Short-circuit Protection) อีกด้วย
มีพอร์ต USB จ่ายไฟ 5V 1A สำหรับชาร์จพวกอุปกรณ์พกพาต่างๆ ได้อีก

แรกสัมผัส

ด้านหลังกล่องมีการบรรยายสรรพคุณ พร้อมตารางเทียบให้ดูหัวต่อเบอร์ต่างๆ ตั้งแต่ A ถึง I ว่าสำหรับโน้ตบุ๊กยี่ห้ออะไรบ้าง … บอกตรงๆ ว่า พอมีประโยชน์ในฐานะ Guideline อยู่บ้าง แต่เอาเข้าจริงๆ แล้ว ยังต้องอาศัยลองต่อผิดๆ ถูกๆ อยู่บ้าง

ทำไมน่ะเหรอ? เพราะว่า อย่าง Dell Inspiron 1546 ที่ผมใช้ในการทดสอบเป็นตัวแรก แทนที่จะใช้หัวต่อ B เหมือนที่แนะนำไว้ในกล่อง ผมกลับต้องใช้หัวต่อ J ซึ่งบอกว่าเป็นหัวต่อสำหรับ HP/Compaq ซะงั้น!! หรือในกรณีของ Acer AspireOne (รุ่นจอ 8.9 นิ้ว) ที่ผมต้องเลือกระหว่างหัวต่อแบบ D กับ E เพราะข้างหลังกล่องก็บอกว่าสำหรับ Acer แถมพอเอาไปเสียบ ก็ดันใส่ได้ทั้งคู่อีก (แต่สุดท้าย ต้องหัว E ถึงจะชาร์จไฟเข้า)

ข้างในกล่องไม่มีอะไรมากเลยครับ มีแค่ตัวชาร์จเจอร์ สายไฟ และชุดหัวเปลี่ยนสำหรับโน้ตบุ๊กยี่ห้อต่างๆ … ด้านข้างด้านหนึ่งของชาร์จเจอร์เป็นพอร์ต USB ที่จ่ายแรงดันไฟฟ้า 5V และกระแสไฟฟ้า 1A ก็สามารถชาร์จสมาร์ทโฟนและแท็บเล็ตได้ทุกยี่ห้อแล้ว … ตรงขั้วสายปลั๊กด้านหนึ่ง เป็นสวิตช์สำหรับเลือกระดับแรงดันไฟ

ต้องขอตำหนินิดหนึ่งว่า สวิตช์นั้นเลือกยากลำบากมาก เพราะแกนสวิตช์มันดันจมลงไปในร่อง เล่นเอาคนเล็บสั้นๆ อย่างผมปรับแรงดันไฟฟ้าลำบากเลย

ทดลองใช้งานจริง

ไหนๆ ก็เป็นชาร์จเจอร์อเนกประสงค์แล้ว ผมก็เลยต้องขอทดสอบกับโน้ตบุ๊ก 3 ตัว 3 ยี่ห้อเลย ได้แก่ Dell Inspiron 1546, Acer AspireOne AOA 150-BK และ Compaq Presario 1900B ซึ่งไล่ขนาดตั้งแต่ 15.4” (Dell) ไปที่ 12.1” (Compaq) และจบลงที่ 8.9” (Acer) เลยละครับ สเปกไฟของทั้ง 3 ยี่ห้อเป็นดังนี้

Dell Inspiron 1546 เป็น 19.5V 3.34A/4.62A (ใช้กระแสไฟได้ 2 ขนาด ซึ่งจะให้กำลังไฟฟ้าแตกต่างกัน ส่งผลต่อการทำงานที่ต่างกัน)
Compaq Presario 1900B เป็น 18.5V 3.5A
Acer AspireOne AOA 150-BK เป็น 19V 1.58A

พบว่า POWER MAX NC-9010 นี่สามารถใช้ชาร์จโน้ตบุ๊กทั้ง 3 ยี่ห้อได้สบายๆ เลยครับ เพียงแต่ผมปรับ 20V ให้กับ Dell และ 19V ให้กับ Compaq เพราะไม่สามารถเลือกละเอียดระดับ 0.5V ได้

ที่รู้สึกกังวลก็คือ Acer ครับ เพราะปกติกินกระแสไฟแค่ 1.58A แต่เจ้า NC-9010 นี่ดันชาร์จเข้าตั้ง 4.5A หรือมากกว่าความต้องการเกือบ 3 เท่า ผมกลัวว่าแบตเตอรี่จะร้อนจัดเมื่อใช้ไปนานๆ และจะทำให้แบตเตอรี่เสื่อมคุณภาพได้ครับ

อีก 2 จุดที่ผมต้องตั้งข้อสังเกตคือ เมื่อนำไปใช้งานกับโน้ตบุ๊กของ Dell ครับ มันจะเกิดอาการป่วนอยู่ 2 อย่าง อย่างแรกนนั้นคือ ตัวเครื่องกลับไม่มองว่าเจ้าชาร์จเจอร์ตัวนี้ให้กำลังไฟได้ 90 วัตต์ ทั้งๆ ที่ผมตั้งไฟไปที่ 20V 4.5A

ประการที่สองก็คือ เมื่อเสียบชาร์จเจอร์ไปแล้ว ปรากฏว่า มันทำให้ TouchPad ของ Dell เพี้ยนไปเลยครับ (ดูจากวิดีโอด้านล่างนี่ได้) แต่อาจเป็นกับยี่ห้อเดียว รุ่นเดียว ก็เป็นไปได้ เพราะปัญหาดังกล่าวไม่พบ เมื่อใช้ชาร์จ Acer หรือ Compaq ครับ

บทสรุปของการใช้งาน

สนนราคาของ POWER MAX NC-9010 อยู่ที่ 1,490 บาท ถือว่าไม่แพงมากสำหรับชาร์จเจอร์สำหรับโน้ตบุ๊กหรือเน็ตบุ๊ก นอกจากนี้ยังมีพอร์ต USB สำหรับใช้ชาร์ตอุปกรณ์พกพาด้วย จะได้ไม่ต้องมาเปลืองพอร์ต USB ของโน้ตบุ๊กที่ปกติก็มีให้อย่างจำกัดจำเขี่ยอยู่แล้ว

เพียงแต่ในการเลือกซื้อหาไปใช้งานนั้น ผมอยากให้ท่านผู้อ่านพิจารณาค่า Power Rating หรือ ค่าแรงดันไฟฟ้า (มีหน่วยเป็น V) และ กระแสไฟฟ้า (มีหน่วยเป็น A หรือ mA) ให้ดีด้วยครับ … เจ้า NC-9010 นี่จ่ายแรงดันไฟฟ้าได้ตั้งแต่ 12V – 20V แต่ว่าจะให้กระแสไฟฟ้าคงที่ ที่ 4.5A เรียกว่าสูงเอาการ ดังนั้นไม่แนะนำให้ใช้กับพวกตระกูลเน็ตบุ๊ก หรือโน้ตบุ๊กที่ต้องการกระแสไฟฟ้าต่ำครับ (เช่น Acer AspireOne ที่ใช้กระแสไฟฟ้าที่ 1.58A เป็นต้น)

วิธีการดูก็ไม่ยากนะครับ แค่ดูที่ใต้ตัวเครื่องก็จะเห็นว่า DC Rating เป็นเท่าไหร่แล้ว (ดูตรงที่เป็น 19V 1.58A เห็นไหมครับ) ยี่ห้อต่างๆ กันไป ก็จะมีค่าตรงนี้ที่แตกต่างกัน และอาจไม่ได้เรียกว่า DC Rating ทุกยี่ห้อครับ แต่ตัวเลขจะเป็น V กับ A ประมาณนี้แหละ

ที่มา : http://kafaak.wordpress.com/2011/03/09/review-power-max-charger/#more-3151
ขึ้นไปข้างบน Go down
ดูข้อมูลส่วนตัว http://sbeysbeyradio.thai-forum.net

ชาร์จเจอร์อเนกประสงค์
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1